![สมาคมก๊าซธรรมชาติสำหรับยานยนต์ไทย ศึกษาดูงานการเปลี่ยนขยะเป็นเชื้อเพลิง (Refuse Derived Fuel : RDF) และ ระบบก๊าซไบโอมีเทนอัด (Compressed Biomethane Gas : CBG)](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/tangv3.jpg)
ศึกษาดูงาน | ศูนย์บริหารจัดการชีวมวล
สมาคมก๊าซธรรมชาติสำหรับยานยนต์ไทย ศึกษาดูงานการเปลี่ยนขยะเป็นเชื้อเพลิง (Refuse Derived Fuel : RDF) และ ระบบก๊าซไบโอมีเทนอัด (Compressed Biomethane Gas : CBG)
รศ.ดร.สิริชัย คุณภาพดีเลิศ และ รศ.ดร.อิทธิชัย ปรีชาวุฒิพงศ์ รองผู้อำนวยการ สถาบันวิจัยและพัฒนาพลังงานนครพิงค์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ให้การต้อนรับ คณะจากสมาคมก๊าซธรรมชาติสำหรับยานยนต์ไทย (สกยท.) ในโอกาสเข้าเยี่ยมชมดูงานการเปลี่ยนขยะเป็นเชื้อเพลิง (Refuse Derived Fuel : RDF) และระบบผลิตก๊าซไบโอมีเทนอัดสำหรับยานยนต์ (Compressed Biomethane Gas : CBG) เพื่อส่งเสริมให้นำความรู้และประสบการณ์ที่ได้รับจากการศึกษาดูงานมาประยุกต์ใช้ในการปฎิบัติงานอย่างมีประสิทธิภาพ พร้อมพูดคุย หารือ แนวทางร่วมกันด้านพลังงานในอนาคต ณ ศูนย์บริหารจัดการชีวมวลครบวงจร มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในวันอังคารที่ 31 มกราคม 2566
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/tangv1.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/tangv2.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/tangv3.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/tangv4.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/tangv5.jpg)