![สำนักงานจังหวัดเพชรบูรณ์ ศึกษาดูงาน CMU Smart City – Clean Energy](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon7.jpg)
สำนักงานจังหวัดเพชรบูรณ์ ศึกษาดูงาน CMU Smart City – Clean Energy
ผศ.ดร.พฤกษ์ อักกะรังสี ผู้อำนวยการ สถาบันวิจัยและพัฒนาพลังงานนครพิงค์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ให้การต้อนรับ ผู้บริหาร เจ้าหน้าที่ และผู้เข้าร่วมโครงการพัฒนาศักยภาพในการเชื่อมโยงระดับพื้นที่และจัดทำยุทธศาสตร์เพื่อสนับสนุนการพัฒนาระดับจังหวัด และกลุ่มจังหวัด สำนักงานจังหวัดเพชรบูรณ์ ในโอกาสศึกษาดูงานโครงการมหาวิทยาลัยอัจฉริยะ CMU Smart City – Clean Energy โครงการที่มุ่งเน้นลดการใช้พลังงาน โดยการใช้พลังงานทดทดแทน มุ่งเน้น 4 ด้านหลัก ได้แก่ พลังงาน สิ่งแวดล้อม การสัญจร และชุมชน เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการบริหารจัดการ และประยุกต์ใช้กับการพัฒนาเมืองเพชรบูรณ์ โดยได้รับฟังการบรรยายสรุปและพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นต่อกัน ณ สถาบันวิจัยและพัฒนาพลังงานนครพิงค์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในวันอังคารที่ 22 กันยายน 2563
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon1.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon2.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon3.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon7-1.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon4.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon5.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/petchaboon6-1.jpg)