![มช.ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือโครงการศึกษาพัฒนาการใช้ประโยชน์จากบรรจุภัณฑ์พลาสติกเหลือใช้ กับเทศบาลเมืองแม่ฮ่องสอน](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/Picture2-800x600.jpg)
มช.ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือโครงการศึกษาพัฒนาการใช้ประโยชน์จากบรรจุภัณฑ์พลาสติกเหลือใช้ กับเทศบาลเมืองแม่ฮ่องสอน
วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2566 ศาสตราจารย์ปฏิบัติ ดร.ชรินทร์ เตชะพันธุ์ รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และผศ.ดร.พฤกษ์ อักกะรังสี ผู้อำนวยสถาบันวิจัยและพัฒนาพลังงานนครพิงค์ รองศาสตราจารย์ ดร.อิทธิชัย ปรีชาวุฒิพงศ์ รองผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนาพลังงานนครพิงค์ร่วมลงนาม “บันทึกข้อตกลงความร่วมมือโครงการศึกษาพัฒนาการใช้ประโยชน์จากบรรจุภัณฑ์พลาสติกเหลือใช้เพื่อนำมาเป็นส่วนผสมในวัสดุผิวทางแอสฟัลต์คอนกรีตระหว่างเทศบาลเมืองแม่ฮ่องสอน โดยคุณปกรณ์ จีนาคำ นายกเทศมนตรีเมืองแม่ฮ่องสอน คุณเกียรติศักดิ์ วนากมล รองนายกเทศมนตรีเมืองแม่ฮ่องสอน ณ ห้องพระยาศรีวิสารวาจา สำนักงานมหาวิทยาลัย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
สำหรับโครงการศึกษาพัฒนาการใช้ประโยชน์จากบรรจุภัณฑ์พลาสติกเหลือใช้เพื่อนำมาเป็นส่วนผสมในวัสดุผิวทางแอสฟัลต์คอนกรีตระหว่างเทศบาลเมืองแม่ฮ่องสอน ด้วยเทศบาลเมืองแม่ฮ่องสอน ได้ให้ความสำคัญถึงปัญหาการจัดการขยะอย่างเป็นระบบ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ โดยสถาบันวิจัยและพัฒนาพลังงานนครพิงค์ ซึ่งมีความเชี่ยวชาญจะได้ให้ร่วมมือและสนับสนุนในด้านวิชาการและทำงานร่วมกัน เพื่อนำองค์ความรู้ในการใช้ประโยชน์จากบรรจุภัณฑ์พลาสติกเหลือใช้เพื่อนำมาเป็นส่วนผสมในวัสดุผิวทางแอสฟัลต์คอนกรีต มาช่วยส่งเสริมให้เทศบาลเมืองแม่ฮ่องสอน สามารถนำขยะพลาสติกที่มี มาใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้น ตลอดจนผลักดันให้เกิดโครงการความร่วมมือด้านวิชาการระหว่างเทศบาลเมืองแม่ฮ่องสอน และมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ต่อไปในอนาคต
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/Picture2-1024x691.jpg)
![](https://erdi.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2023/02/S__8601613-1024x723.jpg)